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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIAJAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME YA TAIFA YA  UNESCOTUME YA TAIFA YA  UNESCO
WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIAWIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA

UtekelezajiUtekelezaji
kazi za Tume yakazi za Tume ya
Taifa ya UNESCO Taifa ya UNESCO 
ZanzibarZanzibar

Majukumu 
ya UNESCO 
yanatekelezwa 
kupitia nyanja tano 
za Elimu, Sayansi 
Asilia, Sayansi 
Jamii, Utamaduni 
na Urithi wa Dunia 
na Mawasiliano na 
Habari.

UNESCO

TUME YA TAIFA YA UNESCO
Tume ya Taifa ya 
UNESCO iliratibu 
Warsha ya mradi wa 
Revitalising Stone 
Tone of Zanzanibar 
Social Economic 
Development 25-27 
Julai 2023 ambapo 
Waziri wa Utalii na 
Urithi wa Zanzibar, 

Simai Mohammed Said 
alifanya uzinduzi huo.
Mradi huu unafadhiliwa 
na Serikali ya Oman na 
una lengo la kuhifadhi 
utamaduni pamoja na 
kuimarisha uhifadhi na 
usimamizi wa miji ya 
kihistoria ikiwemo Mji 
Mkongwe ambao ni 
Urithi wa Dunia.

unesconatcomtzunesconatcomtz
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NA MWANDISHI WETU 

JAMHURI ya Muungano wa 
Tanzania ni nchi mwanachama 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO).

Kwa mujibu wa Ibara ya VII 
ya Katiba ya UNESCO, kila nchi 
mwanachama ina jukumu la 
kuunda Tume za Taifa za UNESCO 
ili kuratibu, kuhamasisha, 
kusimamia, kufuatilia na 
kutathmini utekelezaji wa 
mikataba, makubaliano ya 
kimataifa na miradi ya UNESCO.

Tume ya Taifa ya UNESCO 
ya Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania (The UNESCO National 
Commission of the United 
Republic of Tanzania) ni chombo 
huru cha Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
chenye dhamana ya kuratibu, 
kuhamasisha, kusimamia, 
kufuatilia na kutathmini 
utekelezaji wa majukumu ya 
UNESCO nchini ikiwa ni pamoja 
na mikataba ya UNESCO ambayo 
nchi imeridhia.

Tume ilianzishwa mwaka 
1962 kupitia Waraka Na. 337 wa 
Baraza la Mawaziri na Mwaka 
2008 ikapewa nguvu za kisheria 
kupitia Sheria ya Tume ya Taifa 
ya UNESCO, Sura ya 433.

Majukumu ya UNESCO 
yanatekelezwa kupitia nyanja 
tano za Elimu, Sayansi Asilia, 
Sayansi Jamii, Utamaduni na 
Urithi wa Dunia na Mawasiliano 
na Habari.

SEKTA YA ELIMU
Uratibu wa Mafunzo ya 

Kuhamasisha Elimu ya Sayansi 
na Hisabati kwa Mtoto wa Kike 
ambapo Mwezi Machi, 2022 
Tume ya Taifa ya UNESCO 
iliratibu mafunzo wezeshi kwa 
watumishi 41 wa sekta ya elimu 

Utekelezaji kazi za Tume ya
Taifa ya UNESCO Zanzibar
kutoka Pemba na Unguja.

Katibu Mkuu Kiongozi 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, Mheshimiwa Mhandisi 
Zena Said Ahmed (katikati 
waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na washiriki wa 
Mafunzo ya Kuhamasisha Elimu 
ya Sayansi na Hisabati kwa 
Mtoto wa Kike

Mafunzo hayo yalilenga 
kuhamasisha elimu ya Sayansi 
na Hisabati kwa mtoto wa kike 
na kuwakumbusha wadau 
kuandaa mazingira wezeshi 
yenye kushawishi wanafunzi 
wasichana kupenda kujifunza 
masomo hayo.

Uratibu wa Mafunzo 
Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabia Nchi Shuleni Mafunzo 
yalifanyika mwezi Machi 2022 
katika Skuli ya Awali ya Kidutani 
iliyopo mjini Zanzibar. Jumla ya 
washiriki ilikuwa 35 iliyohusisha 
walimu 28 kutoka skuli za msingi 
14, wadhibiti ubora wa shule 2 
na maafisa 5 wa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali.

Uratibu mafunzo kwa 
walimu, wawezeshaji katika Vituo 
vya Elimu Mbadala Zanzibar 
Madhumuni ya jumla yalikuwa 
ni kutoa stadi za uwezeshaji kwa 
walimu wanaofundisha katika 
vituo vya elimu mbadala vya 
watu wazima.

Awali, taarifa ya mafunzo 
hayo ilifikishwa katika Ofisi ya 
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar.

Katibu Mkuu WEMA na Katibu Mtendaji wa Tume ya Taifa UNESCO kwenye Picha ya pamoja na washiriki

Majukumu 
ya UNESCO 
yanatekelezwa 
kupitia nyanja tano 
za Elimu, Sayansi 
Asilia, Sayansi 
Jamii, Utamaduni 
na Urithi wa Dunia 
na Mawasiliano na 
Habari.

UNESCO

Utayarishaji wa nyenzo za 
mafunzo ulifanywa kwa kupitia 
upya Sera ya Uchumi wa Bluu ya 
2020 na Sera ya Elimu ya 2014.

Mada zilizoainishwa 
zilikuwa: Elimu Jumuishi, Stadi 
za Maisha; Uchumi wa Buluu na 
Ujasiriamali. Mafunzo ya siku 
tatu ya wawezeshaji yalifanyika 
katika vituo viwili vya kujitegemea 
vya Elimu Mbadala Zanzibar 
ambavyo ni Rahaleo (Unguja) na 
Wingwi (Pemba).

Mbinu ya uwezeshaji katika 
vituo vyote viwili ilikuwa sawa; 
mchakato wa mafunzo ulihusisha 
mawasilisho ya wawezeshaji, 
kazi za vikundi, mijadala ya 
majadiliano na mbinu ya maswali 

2022.
Tume ya Taifa ya UNESCO 

iliwajengea uwezo wadau wa 
elimu ili kuinua hamasa ya 
wanafunzi kupenda masomo ya 
sayansi kwa ngazi za msingi na 
sekondari, ambazo ni sehemu 
ya chini kabisa ya kuweza 
kuwafanya wanafunzi kupenda 
masomo ya sayansi kwenye 
ngazi za vyuo vikuu.

Sambamba na kuwajengea 
uwezo walimu ambao ndio 
wenye nafasi kubwa sana ya 
ushawishi wa kusoma masomo 
haya kwa wanafunzi wa 
ngazi ya msingi na sekondari, 
sekta ya sayansi asilia iliweza 
kuwajumuisha wadau wenye 
mamlaka za kusimamia elimu 
kwa ngazi za chini na kuwajengea 
uwezo maafisa elimu watano 
kutoka katika kituo cha ubunifu 
cha Legezamwendo na Shule ya 
Msingi Migombani.

SEKTA YA UTAMADUNI
Tume ya Taifa ya UNESCO 

iliandaa kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Mji Mkongwe 
mradi wa kuelimisha jamii juu ya 
umuhimu wa utunzaji wa Urithi 
wa Dunia.

Mradi huo ulitekelezwa kwa 
shule, Asasi za Kiraia za Zanzibar 
Heritage Society na nyingine 
zinazojihusisha masuala ya 
utunzaji wa Urithi. Lengo la Mradi 
lilikuwa kuwafanya wanajamii 

na majibu ilitumika kuakisi 
maudhui yaliyofunzwa kwa 
washiriki kabla ya dodoso ili 
kupata ufanisi wa mafunzo.

SAYANSI ASILIA
Uhamasishaji wa masomo 

ya sayansi kwa wadau wa elimu 
mkoa wa mjini magharibi unguja 
kuanzia tarehe 17 -19 augosti 
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Kupitia miradi ya 
ushirikishwaji (Participation 
Programme – PP) ya UNESCO, 
Tume kwa kushirikiana na 
Idara ya Habari Maelezo 
Zanzibar iliandaa mafunzo 
kwa Maafisa Habari na 
Mawasiliano wa Umma na 
Binafsi yaliyofanyika tarehe 
11 – 15 Septemba 2023 
Unguja na Pemba.

MAFUNZO 

kuwa sehemu ya kutunza eneo la 
Mji Mkongwe ambalo ni Urithi wa 
Dunia.

Tume ya Taifa ya UNESCO 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kushirikiana na 
Ofisi ya UNESCO ya Dar es Salaam 
iliandaa kikao kilichohusisha 
ofisi ya Kamishna wa Utamaduni 
Zanzibar tarehe 10 Novemba 
2021.

Lengo la kikao lilikuwa 
kuainisha vipaumbele katika 
masuala ya Utamaduni ambavyo 
Kamisheni ya Utamaduni 
ingependa UNESCO ivifanyie kazi 
katika mpango wa UNESCO wa 
mwaka 2022-2024.

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ilishiriki katika zoezi la 
utoaji wa Taarifa wa utekelezaji 
wa Mkataba wa Urithi wa Dunia 
wa 1972 mwaka 2020 yaani Third 
Cycle of Periodic Reporting in 
African Region.

Tume iliratibu upatikanaji wa 
taarifa za maeneo yote ya Urithi 
wa Dunia kwa kipindi cha miaka 
sita ikiwemo taarifa za Mamlaka 
ya Mji Mkongwe.

Katika kufanukisha kazi 
hiyo, Tume ya Taifa ya UNESCO 
iliratibu ushiriki wa Mameneja 
wa Urithi wa Dunia katika Warsha 
ya uoanishaji wa taarifa tajwa 
kwa Bara zima la Afrika kwenye 
kikao kilichofanyika Nairobi 19-22 
Februari 2020 ambapo Zanzibar 
ilishiriki.

Tume ya Taifa ya UNESCO 
iliratibu maadhimisho ya Siku 
ya Urithi yaliyofanyika Zanzibar 
tarehe 5 Mei 2020.

Katika maadhimisho hayo, 
washiriki kutoka maeneo 
mengine sita ya Urithi wa Dunia 
ambayo ni Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti, Hifadhi ya Mlima wa 
Kilimanjaro, Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro, Pori la Akiba la 
Selous, Magofu ya Kilwa Kisiwani 
na Songo Mnara na Michoro ya 
Miambani ya Kondoa.

Ujumbe wa maadhimisho 
ulikuwa “Youth, Entrepreneurship 
and Heritage Sustainability in 
Africa”.

SEKTA MAWASILIANO NA 
HABARI

Mafunzo ya kuimarisha Radio 
Jamii: Kuhamasisha Maudhui na 
Ushirikishwaji wa Wanajamii, 19 – 
20 Januari 2022

Kama tunavyofahamu 
kumekuwepo juhudi mbalimbali 
katika uanzishaji, uboreshaji 
na uendelezaji wa vyombo vya 
habari vya kijamii nchini Tanzania.

Tume ya Taifa ya UNESCO kwa 
kushirikiana na wataalam kutoka 
Shule ya Uandishi wa Habari na 
Mawasiliano ya Umma (SJMC) ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
pamoja na ofisi ya Idara ya 
Maelezo Zanzibar, waliendesha 

Ndugu Hassan Khatib Hassan Mkurugenzi Idara ya Habari – MAELEZO akitunuku cheti 
kwa mmoja ya washiriki wa mafunzo

Miradi ya ushirikishwaji
mafunzo kwa waandishi wa 
habari 20 waliochaguliwa kutoka 
vyombo vya habari vya jamii 
vya Zanzibar juu ya kuimarisha 
maudhui ya vyombo vya habari 
vya kijamii na ushiriki wa jamii 
katika vipindi vya redio.

Mafunzo yalihusu  maadili ya 
uandishi wa habari, utangazaji 
na kuripoti kuhusu mtazamo 
wa kijinsia na yaliwajengea 
uwezo katika kuimarisha  redio 
jamii, kuhamasisha maudhui 
na ushirikishwaji wa wanajamii 
kwenye programu za radio.

Miradi ya ushirikishwaji
Kupitia miradi ya 

ushirikishwaji (Participation 
Programme – PP) ya UNESCO, 
Tume kwa kushirikiana na Idara 
ya Habari Maelezo Zanzibar 
iliandaa mafunzo kwa Maafisa 
Habari na Mawasiliano wa 
Umma na Binafsi yaliyofanyika 
tarehe 11 – 15 Septemba 2023 
Unguja na Pemba.

Mafunzo haya yalilenga 
kuimarisha uwezo wa Maafisa 
Habari wa Umma na Binafsi na 
wafanyakazi wa vyombo vya 
habari katika kutoa taarifa za 
serikali kwa wananchi kwa uwazi 
pamoja na kufundisha umma 
kutumia fursa za teknolojia 
za sasa katika upatikanaji wa 
habari.

Maafisa habari na 
mawasiliano 40 wamejengewa 
uwezo katika utekelezaji wa 
uhuru wa kujieleza na kuendana 
na mabadiliko ya kidigitali katika 
kutangaza kazi zinazofanywa na 
taasisi zao.

Kuhamasisha Uhifadhi wa 
Nyaraka kwenye Mfumo wa 
Kidigiti Mwaka 2015 Mwezi 
Novemba UNESCO kupitia 
Mkutano wake Mkuu iliridhia 
mapendekezo ya Uhifadhi na 
Ufuatiliaji wa Urithi wa Nyaraka 
ikiwa ni pamoja na kuweka 
nyaraka hizo katika mfumo wa 
kidijiti na kuelekeza utekelezaji 
wake katika nchi wanachama.

Washiriki wa Mafunzo ya ya kuimarisha Radio Jamii: Kuhamasisha Maudhui na Ushirikishwaji wa Wanajamii,

Hivi karibuni, UNESCO 
iliwaomba nchi wanachama 
kuandaa na kuwasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa mapendekezo 
hayo kwa kuandaa ripoti 
iliyohusu utambuzi, uhifadhi, 
upatikanaji wa jumla, hatua za 
kisera na ushirikiano wa Kitaifa 
na Kimataifa wa Urithi wa 
Nyaraka (documentary heritage).

Tume ya Taifa ya UNESCO 
ilishirikiana na Taasisi za Nyaraka 
Zanzibar kuwajengea uwezo 
watumishi wa Taasisi ya Nyaraka 
juu ya uhifadhi wa urithi wa 
nyaraka hizo hususani uhifadhi 
katika mfumo wa kidigitali na pili 

kukusanya na kuandaa taarifa 
ambayo iliwasilishwa UNESCO.

Mafunzo Kuwajengea uwezo 
Wanahabari, Wataalamu

wa Kisheria na Wanavyuo Juu 
ya Haki za Kijamii na Utawala wa 
Kidemokrasia.

Tume ya Taifa ya UNESCO 
ina jukumu la kuelimisha jamii 
na wadau wengine juu ya haki, 
umuhimu wa kupata na kutoa 
habari katika kujenga jamii 
ya kidemokrasia inayofanya 
maamuzi kwa kuzingatia taarifa 
sahihi ili kuepuka madhara 
yatokanayo na kukosekana kwa 
habari.

Mji Mkongwe ni sehemu 
ya urithi wa Dunia na kwa 
kuzingatia hilo Tume ya Taifa 
ya UNESCO ilitembelea wakazi 
wa Mji Mkongwe kutoa elimu 
ya kuepuka ujenzi usiofaa na 
namna ya kujikinga dhidi ya 
majanga mbalimbali ikiwemo ya 
moto. Katika tukio hilo familia 19 
walikumbwa na janga la moto.

Kama 
tunavyofahamu 
kumekuwepo na 
juhudi mbalimbali 
katika uanzishaji, 
uboreshaji na 
uendelezaji wa 
vyombo vya habari 
vya kijamii nchini 
Tanzania.
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TUME ya Taifa ya Shirika 
la Umoja wa Mataifa 
la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni (UNESCO) 
ilitekeleza mradi 
uliokuwa na lengo la 
kuelimisha jamii juu ya 
umuhimu wa utunzaji 
wa Urithi wa Dunia.

Mradi huo 
ulitekelezwa kwa 
shule, Asasi za Kiraia 
zinazojishughulisha na 

uhifadhi wa Urithi wa 
Dunia.

Kutokana na 
utekelezaji wa mradi 
huo, inatarajiwa kuwa 
utunzaji wa Urithi 
wa Dunia utakuwa 
muendelezo kwa vizazi 

Mradi utunzaji urithi wa Dunia 
ulivyoinufaisha Zanzibar

Moja ya picha zilizochorwa na wanafunzi wa Skuli ya Hamamni ikiwa 
ni sehemu ya kazi zilizofanyika wakati wa kueleimisha wanafunzi wa 
Sekondari

>>SMZ, UNESCO 
zatekeleza mkakati 
kuutunza Mji 
Mkongwe

vya sasa na vijavyo 
kwenye ushiriki katika 
kuhifadhi.

Shirika la UNESCO 
linawajibika kwa nchi 
wanachama kutekeleza 
kazi katika maeneo 
ya Elimu, Sayansi, 
Utamaduni, Habari na 
Mawasilisano.

ambavyo Kamisheni ya 
Utamaduni ingependa 
UNESCO ivifanyie kazi 
katika mpango wa 
UNESCO wa mwaka 
2022-2024.

Aidha, Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania ilishiriki katika 
zoezi la utoaji Taarifa 
kuhusu utekelezaji wa 
Mkataba wa Urithi wa 
Dunia wa 1972 mwaka 
2020 yaani Third Cycle 
of Periodic Reporting in 

African Region.
Tume iliratibu 

upatikanaji wa taarifa za 
maeneo yote ya Urithi 
wa Dunia kwa kipindi 
cha miaka sita ikiwemo 
taarifa za Mamlaka ya 
Mji Mkongwe.

Tume ya Taifa ya 
UNESCO iliratibu 
maadhimisho ya Siku 
ya Urithi yaliyofanyika 
Zanzibar tarehe 5 Mei 
2020.

Katika maadhimisho 
hayo, yalihusisha 

washiriki kutoka 
maeneo mengine sita ya 
Urithi wa Dunia ambayo 
ni Hifadhi ya Taifa ta 
Serengeti, Hifadhi ya 
Mlima wa Kilimanjaro, 
Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro, Pori la 
Akiba la Selous, Magofu 
ya Kilwa Kisiwani 
na Songo Mnara na 
Michoro ya Miambani 
ya Kondoa.

Ujumbe wa 
m a a d h i m i s h o 
ulikuwa “ Youth, 
Entrepreneurship and 
Heritage Sustainability 
in Africa”.

Kufuatia tukio la 
kuzuka kwa moto 
siku ya 30 Agosti 2022 
katika eneo la Kiponda 
ndani ya Mji Mkongwe 
ambao ni eneo la Urithi 
Dunia, Tume ya Taifa ya 
UNESCO ilituma taarifa 
UNESCO kwenye kituo 
cha Urithi wa Dunia. 
Tume pia ilishiriki kwa  
kuchangia waathirika 

shauri wa Tume ya 
UNESCO ilijikita kwenye 
uzingatiaji wa taarifa 
za kitaalam za athari za 
kimazingira na Kiurithi 
ili kusaidia kutoa 
maamuzi ya utekelezaji 
wa mradi wowote 
kwenye eneo la Urithi 
wa Dunia.

UNESCO

Shirika la UNESCO 
linawajibika kwa 
nchi wanachama 

kwa kutekeleza 
kazi katika maeneo 

ya Elimu, Sayansi, 
Utamaduni pamoja 

na Habari na 
Mawasilisano.

Timu ya UNESCO ikiwa pamoja na watalaam wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapinduzi yaZanzibar walipomtembelea 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi,  Ikulu Zanzibar, Julai mwaka huu.

Katika kuhakikisha 
utekelezaji wa Program 
na bajeti ya UNESCO 
inafanyia kazi mambo 
ambayo yatakuwa kwa 
maslahi ya Taifa.

Tume ya Taifa ya 
UNESCO katika sekta 
ya Utamaduni ilifanya 
kikao kilichohusisha 
ofisi ya Kamishna wa 
Utamaduni Zanzibar 
tarehe 10 Novemba 
2021. Kikao kiliainisha 
vipaumbele katika 
masuala ya utamaduni 
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wa tukio hilo.
Tume ya Taifa ya 

UNESCO iliratibu 
Warsha ya mradi wa 
Revitalizing Stone Tone 
of Zanzibar Social 
Economic Development 
25-27 Julai 2023 ambapo 
Waziri wa Utalii na 
Urithi wa Zanzibar, 
Simai Mohammed Said 
alifanya uzinduzi huo.

Mradi huu 
unafadhiliwa na Serikali 
ya Oman na una lengo 
la kuhifadhi utamaduni 
pamoja na kuimarisha 
uhifadhi na usimamizi 
wa miji ya kihistoria 
ikiwemo Mji Mkongwe 
ambao ni Urithi wa 
Dunia.

Mji Mkongwe wa 
Zanzibar umekuwa na 
changamoto nyingi za 
kiuhifadhi zinazotokana 
na utekelezaji wa 
Miradi ya Maendeleo 
pamoja na uchakavu wa 
majengo yake.

Hali hiyo inatishia 
kuathiri utunzwaji wa 
sifa mahsusi zilizoingiza 
Mji Mkongwe kwenye 
Urithi wa Dunia.

Tume ya Taifa ya 
UNESCO katika nafasi 
yake ya kutoa ushauri 
(Advisory capacity) 
ilishiriki kwenye kikao 
kilichoitishwa na Kituo 
cha Urithi wa Dunia 
kikihusisha Mamlaka ya 
Mji Mkongwe, Wizara ya 
Utalii na Urithi Zanzibar, 
tarehe 15 hadi 18 Januari 
2023 ili kufafanua 
umuhimu wa miradi 
ya maendeleo katika 
eneo la Mji Mkongwe 
inayozingatia utunzwaji 
na uhifadhi wa Urithi wa 
Dunia.

Ushauri wa Tume ya 
UNESCO ulijikita kwenye 
uzingatiaji wa taarifa 
za kitaalam za athari za 
kimazingira na Kiurithi ili 
kusaidia kutoa maamuzi 
ya utekelezaji wa mradi 

Mradi utunzaji urithi wa Dunia 
ulivyoinufaisha Zanzibar

Muungano wa Tanzania 
iliwasilisha kazi hiyo 
UNESCO makao makuu 
mwishoni mwa mwezi 
Februari 2020.

UNESCO hufanya 

wowote kwenye eneo 
la Urithi wa Dunia.

Tume ya Taifa ya 
UNESCO inaratibu 
utekelezaji wa 
Mikataba ya UNESCO 
ikiwemo Mkataba wa 
Utamaduni wa UNESCO 
wa 2005. Uandaaji wa 
ripoti hii ulishirikisha 

Wizara na taasisi za 
Serikali na kiraia kutoka 
pande zote mbili za 
Muungano.

Kwa upande wa 
Zanzibar,  Wizara ya 
Vijana, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo 
ya Zanzibar pamoja 
na idara ya Sanaa na 

Filamu zilishiriki katika 
uandaaji wa Ripoti ya 
Kitaifa ya Utekelezaji wa 
Mkataba wa UNESCO 
wa 2005, kazi hiyo 
ilianza mwishoni 2019 
na kuendelea hadi 
mwanzoni mwa mwaka 
2020.

Serikali ya Jamhuri ya 

Tume ya Taifa ya 
UNESCO katika nafasi 
yake ya kutoa ushauri 

(Advisory capacity) 
ilishiriki kwenye kikao 
kilichoitishwa na Kituo 

cha Urithi wa Dunia 
kikihusisha Mamlaka ya 
Mji Mkongwe, Wizara ya 
Utalii na Urithi Zanzibar, 
tarehe 15 hadi 18 Januari 

2023 ili kufafanua 
umihimu wa miradi 

ya maendeleo katika 
eneo la Mji Mkongwe 

unazozingatia utunzwaji 
na uhifadhi wa Urithi wa 

Dunia.

tathmini ya hali ya 
uhifadhi wa maeneo 
ya Urithi wa Dunia. 
Tathmini hiyo hufanywa 
baada ya vikao vya 
Kamati ya Urithi wa 
Dunia kufanya maamuzi 
iwapo kuna viashiria 
v i n a v y o o n e k a n a 
vinaweza kuathiri sifa 
mahsusi za eneo husika.

Kutokana na kuwepo 
kwa mipango na 
utekelezaji wa baadhi 
ya miradi ya maendeleo 
ndani ya eneo la Mji 
Mkongwe ambao ni 
eneo la Urithi wa Dunia, 
UNESCO iliomba kuja 
kufanya tathmini hiyo.

Tume ya Taifa ya 
UNESCO iliratibu ziara 
ya watalaam hao 
iliyofanyika Julai 2023. 
Timu hiyo ilipata fursa 
ya kumtembelea Mh. 
Rais wa Zanzibar Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
ambapo alieleza 
dhamira ya serikali yake 
kuendelea kuuhifadhi 
Mji Mkongwe.


