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tume ya taifa UNESCO 
miaka mitatu ya Rais 
Dk. Samia madarakani

TUME YA TAIFA YA  UNESCO

MAFANIKIO TUME YA TAIFA YA UNESCO KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MITATU YA RAIS DK. SAMIA MADARAKANI

KATIKA kusaidia 
m a e n d e l e o 
kwenye sekta 
ya elimu, 
u t a m a d u n i , 

masuala ya vijana na 
urithi wa mali kale, 
juhudi za kuhifadhi mji 
Mkongwe na utekelezaji 
wa jitihada za kukabili 

mabadiliko ya tabia nchi, 
Tume ya Taifa UNESCO 
imepata mafanikio kupitia 
utekelezaji wa shughuli za 
sekta zake tano.

Sekta hizo ni Elimu, 
Sayansi Asilia, Sayansi 
Jamii, Utamaduni na Sekta 
ya Habari na Mawasiliano 
ambapo shughuli hizo kwa 

pamoja zimeainishwa ifuatavyo;
SEKTA YA ELIMU

Mafanikio ya Tume kupitia 
Sekta ya Elimu ambapo Tume 
ya Taifa ya UNESCO imeyafikia 
kupitia utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali.

Tume imefanikiwa 
kuhamasisha elimu msingi kwa 

watoto wa kike kwenye jamii 
zilizoathiriwa na utamaduni wa 
ndoa za umri mdogo.

Kazi hiyo imefanyika Masasi 
Mtwara mwezi Machi mwaka 
2023 ambapo Tume ya Taifa ya 
UNESCO na wadau wa elimu ya 
unyago wamefanya mapitio ya 
pamoja juu ya maudhui ya elimu. 

MJI MKONGWE WA ZANZIBAR UNAENDELEA KUHIFADHIWA

Kwa upande wa sayansi 
asilia, Tume imekuwa 
ikijengea uwezo wananchi 
katika ngazi mbalimbali 
kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi.

SAYANSI ASILIA
Katika miaka mitatu ya uongozi wa 
Rais Dk. Samia, sekta ya sayansi jamii 
imetekeleza shughuli zifuatazo
Januari mwaka 2022, wilayani Masasi, 
ushiriki wa wadau katika kuimarisha 
mipango ya UNESCO – kupambana 
dhidi ya manyanyaso ya kijinsia kwa 
wasichana kupitia sherehe za unyago.

SAYANSI JAMII

MAFANIKIO
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KATIKA kusaidia maendeleo 
kwenye sekta ya elimu, 
utamaduni, masuala ya 
vijana na urithi wa mali 
kale, juhudi za kuhifadhi mji 

Mkongwe na utekelezaji wa jitihada 
za kukabili mabadiliko ya tabia nchi, 
Tume ya Taifa UNESCO imepata 
mafanikio kupitia utekelezaji wa 
shughuli za sekta zake tano.

Sekta hizo ni Elimu, Sayansi 
Asilia, Sayansi Jamii, Utamaduni na 
Sekta ya Habari na Mawasiliano 
ambapo shughuli hizo kwa pamoja 
zimeainishwa ifuatavyo;

SEKTA YA ELIMU
Mafanikio ya Tume  kupitia 

Sekta ya Elimu ambapo Tume ya 
Taifa ya UNESCO imeyafikia kupitia 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali.

Tume imefanikiwa kuhamasisha 
elimu msingi kwa watoto wa kike 
kwenye jamii zilizoathiriwa na 
utamaduni wa ndoa za umri mdogo.

Kazi hiyo imefanyika Masasi 
Mtwara mwezi Machi mwaka 2023 
ambapo Tume ya Taifa ya UNESCO 
na wadau wa elimu ya unyago 
wamefanya mapitio ya pamoja juu 
ya maudhui ya elimu inayotolewa na 
namna inavyotolewa.

Ushirikishwaji huo umesaidia 
kuondoa mafunzo kinzani 
yanayoathiri upatikanaji elimu kwa 
watoto wa kike.

Aidha, wadau wa unyago 
wamepata muongozo wa pamoja 
katika utekelezaji wa majukumu yao 
ndani ya jamii.

Pia, tume ilifanikiwa kuhamasisha 
walimu wakujitolea kupunguza tatizo 
la upungufu wa walimu kisiwani 
Mafia mwezi Agosti mwaka 2022.

Kwa kuzingatia hali ya ufaulu 
duni iliyojitokeza kabla ya shughuli 
husika ya kuhamasisha walimu 
tarajali kutoka vyuo vya umma na vya 
binafsi kufanya mazoezi kwa vitendo 
kisiwani humo, vilevile kuhusisha 
walimu wanaosubiri ajira kufanya 
majitoleo yakufundisha ili kupunguza 
ukali wa uhaba wa walimu maeneo 
yenye changamoto ya miundombinu 
ambayo siyo rafiki kwa walimu wengi 
kustahimili.

Tume imefanikiwa kuhamasisha 
na kusaidia wanataaluma nchini 
kujiungana mafunzo nchini China na 
Poland kwa mwaka 2022-2023 kwa 
muda mfupi na mrefu kwa lengo la 
kupata mafunzo ya ziada na ujuzi 
kwenye eneo la utafiti.

Mafunzo haya yanaratibiwa 
na Tume ya Taifa ya UNESCO kwa 
mamlaka iliyokasimiwa na UNESCO 
Duniani.

https://www.natcom.go.tz

MIAKA                YA RAIS DK. SAMIA3
Mafanikio tume ya taifa ya UNESCO katika kipindi
cha miaka mitatu ya Rais Dk. Samia madarakani

MWAKA 2023
Tume imefanikiwa 
kuwajengea uwezo 
walimu wa vituo vya 
elimu mbadala vya 
Wingwi na Rahaleo 
Zanzibar mwezi Oktoba 
mwaka 2023 katika 
utolewaji wa mafunzo 
wezeshi kiuchumi na 
kijamii kwa wananchi 
waliokosa fursa ya elimu 
kwenye mfumo rasmi.

Wawakilishi wa Tume ya Taifa ya UNESCO- sekta ya Sayansi Asilia katika kuhamaisha matumizi ya Sayansi kwa 
Maendeleo Endelevu. j

Wawakilishi wa Tume ya Taifa ya UNESCO – sekta ya Elimu pamoja na walimu 
wa kituo cha Elimu mbadala Wingwi Pemba

Tume imefanikiwa kuwajengea 
uwezo walimu wa vituo vya elimu 
mbadala vya Wingwi na Rahaleo 
Zanzibar mwezi Oktoba mwaka 2023 
katika utolewaji wa mafunzo wezeshi 
kiuchumi na kijamii kwa wananchi 
waliokosa fursa ya elimu kwenye 
mfumo rasmi.

Aidha, Tume ya Taifa ya UNESCO 
imefanikiwa kuwezesha wadau wa 
elimu nchini kupitia vyuo vikuu mwezi 
AgostI mwaka 2023 kufanya tathmini 
ya mtazamo mpya wa utolewaji wa 
elimu, hivyo kutoa mapendekezo 
muhimu katika kusaidia taasisi zenye 

mamlaka ya elimu ili kuboresha 
utolewaji wa elimu nchini.

Kazi hiyo ilifanyika kwa kuhusisha 
wataalamu bobezi kutoka Chuo 
Kikuu Huria (OUT), DUCE, Kampala, 
Wizara ya Elimu na Taasisi ya Elimu 
nchini (TET).

Vilevile, Tume imewezesha nchi 
kujiunga na jukwaa la Dunia ya 
Kijani (Green world) kupitia divisheni 
ya UNESCO yenye dhamana ya 
mapambano ya mabadilko tabia 
nchi duniani.

Lakini pia, tume ili ratibu ushiriki 
wa nchi kwenye mkutano wa 
COP28 kuanzia mwezi Novemba 
30 hadi Desemba 13 ambapo nchi 
wanachama kupitia wadau wa 
elimu wanahusika katika utelelezaji 
wa nguzo nne za kujaniisha dunia (4 
PILLARS OF GREENING THE WORLD).

Katika kuratibu uwakilishi wa 
nchi, Tume ilifanikiwa kuandaa 
risala ya mkuu wa nchi na Waziri wa 
Elimu kwenye mkutano huo COP 28 
UAE

Wawakilishi wa Tume ya Taifa ya 
UNESCO – sekta ya Elimu pamoja na 
walimu wa kituo cha Elimu mbadala 
Wingwi Pemba

SAYANSI ASILIA
Kwa upande wa sayansi asilia, 

Tume imekuwa ikijengea uwezo 
wananchi katika ngazi mbalimbali 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia 
nchi.

TOLEO MAALUMU
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Katika kutekeleza hilo, tume kwa 
kushirikiana na wadau imeendesha 
mafunzo ya kutumia akili bandia 
kujikinga dhidi ya majanga na 
kukabiliana na baadhi ya matokeo ya 
majanga hayo

Aidha, tume ya taifa ya UNESCO 
imeshirikiana na wadau mbalimbali 
kuanzisha na kuendeleza hifadhi 
haina Biospheres ambapo pamoja 
na uhifadhi, mafunzo ya namna ya 
kutunza maliasili na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi hutolewa 

kwa vitendo na kuhamasisha ili kujali 
sayari yetu.

Tume imeanzisha hifadhi hai 
maeneo tengevu oevu (Wetlands) ili 
kulinda vyanzo vya maji, uzalishaji 
wa samaki, biodiversity na kujenga 
majukwaa ya uzalishaji endelevu 
usioharibu mazingira.

Lakini pia, tume imekuwa mstari 
wa mbele kuhamasisha matumizi ya 
sayansi katika maendeleo endelevu, 
matumizi sahihi ya nishati na kutoa 
fursa kwa vyanzo vipya vya uzalishaji 
ambavyo vinaondokana na uharibifu 

Miaka mitatu ya Rais Dk. Samia madarakani

Wawakilishi wa Tume ya Taifa ya UNESCO – Sekta ya Utamaduni katika 
kuratibu zoezi la uhifadhi wa michoro ya miamba Kondoa

Picha ya Pamoja ya Washiriki wa Mafunzo Zanzibar

Wawakilishi wa Tume ya Taifa ya 
UNESCO - Sekta ya Sayansi Asilia wakiwa 
mkoani GEITA kufanikisha uwekezaji 
miundombinu ya maji pamoja na uhifadhi 
na utunzaji wa raslimali maji.

TOLEO MAALUMU

Tume ya Taifa ya UNESCO 
imewezesha ujenzi wa mradi 
wa maji katika Kijiji cha 
Katoma mkoani Geita ambapo 
sasa wananchi wa kijiji hicho 
wanatumia maji safi na salama, 
hivyo kuondokana na maradhi 
ya mlipuko.
	 Matokeo ya mradi 
huo ni baada ya Tume ya Taifa 
ya UNESCO kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
wa Magonjwa ya Binadamu 
(NIMR) walibaini changamoto 
ya uhaba wa maji kwa wakazi 
wa kijiji hicho ambapo utafiti 
ulifanyika kubaini kama kuna 
eneo lenye maji ya kutosha 
kuweza kuhudumia watu.

Baada ya eneo hilo kupatikana, 
Tume ya Taifa UNESCO 
imewezesha shughuli za 
uchimbaji kisima kisha uwekaji 
wa pampu.
	 Kwa sasa wananchi 
wa Kijiji cha Katoma wanapata 
huduma ya maji safi na 
salama kupitia vituo vinne vya 
kuchotea maji vilivyowekwa 
kijijini hapo.
	 Awali, kabla ya mradi 
huo wananchi hao walikuwa 
wakitumia sh. 1000 kununua 
ndoo sita za maji kiasi ambacho 
kilikuwa kikubwa lakini sasa 
wanatumia sh. 1000 kununua 
ndoo 20 za maji safi.

MRADI WA MAJI KATOMA WAMTUA  MAMA NDOO KICHWANI

MRADI WA MAJI KATOMA

wa mazingira mfano hifadhi hai ya 
Usambara Mashariki (East Usambara 
Biosphere Reserve)

Wawakilishi wa Tume ya Taifa 
ya UNESCO - Sekta ya Sayansi Asilia 
wakiwa mkoani GEITA kuhamasisha 
uwekaji miundombinu ya maji pamoja 
na uhifadhi na utunzaji wa raslimali 
maji

SAYANSI JAMII
Katika miaka mitatu ya uongozi wa 

Rais Dk. Samia, sekta ya sayansi jamii 
imetekeleza shughuli zifuatazo

Januari mwaka 2022, wilayani 
Masasi, ushiriki wa wadau katika 
kuimarisha mipango ya UNESCO – 
kupambana dhidi ya manyanyaso 
ya kijinsia kwa wasichana kupitia 
sherehe za unyago.

Februari 2022, Mapambano dhidi 
ya unyanyasaji wa kimwili na kukatili 
wa kijinsia katika Mkoa wa Tabora.

Februari mwaka 2022, mkoani 
Tabora utekelezaji wa mdahalo wa 
maadili ya kibaiolojia (Bioethics) katika 
Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Tabora.

Agosti mwaka 2022 ilifanyika 
programu za kujenga ufahamu 
na uelewa kuhusu umuhimu wa 
kutekeleza Lengo la Maendeleo 
Endelevu namba 5 (Strategic 
Development Goal 5) inayohusu 
usawa wa kijinsia

Oktoba mwaka 2022 wadau 
Zanzibar walijengewa uwezo wadau 
wa michezo na vijana kuhusu mkataba 
wa UNESCO dhidi ya matumizi ya 
dawa haramu za kuongeza nguvu 
katika michezo

Decemba mwaka 2022 mafunzo 
yalitolewa kwa wadau kuhusu 
Usimamizi wa Mabadiliko ya Kijamii 
(MOST), maabara za siku zijazo za 
kusoma na kuandika na sera shirikishi.

Tume ya Taifa ya UNESCO ya Jamhuri ya Mungano wa Tanzania yachangia 
kumtua mama ndoo kata ya katoma wilaya ya Geita
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Kadhalika, Februali 2023 warsha 
za uongozi na ushirikishwaji wa kiraia 
kwa vijana na Jukwaa la vijana la 
UNESCO, iliendeshwa.

Septemba mwaka 2023 elimu 
ilitolewa kwa jamii kuhusu madhara 
ya mimba za utotoni na namna ya 
kukabiliana na changamoto hiyo 
Wilaya ya Shinyanga vijijini.

Novemba mwaka 2023, kushiriki 
katika jukwaa la UNESCO la vijana 
kujadili namna ya kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya hali ya hewa 
huko Paris nchini Ufaransa.

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA
Mafanikio yaliyopatikana ni 

kuongezeka uelewa wa jamii 
kuachana na mila zinazokandamiza 
utu wa mwanamke. (utu, haki 
na thamani ya wanawake 
vimeongezeka).

Mbinu bora na mikakati ya 
kupambana na unyanyasaji wa 
kimwili na kijinsia, zimewekwa.

Changamoto za kimaadili 
katika utoaji wa huduma za afya 
zimeibuliwa na kuwekewa mikakati 
ya kukabiliananazo.

Usawa wa kijinsia na ushiriki sawa 
kati ya wanawake na wanaume katika 
shughuli za kijamii umeongezeka.

Muingiliano watamaduni kama 
zana maalumu kwa ujenzi wa amani 
na mshikamano wa wanajamii 
umeongezeka.

Jamii imejengewa uelewa juu 
ya sababu za mimba za utotoni, 
madhara na namna ya kukabiliana 
nazo.

Tume ya Taifa ya UNESCO 
ilifanikiwa kupeleka mshiriki 
katika jukwaa la UNESCO la vijana 
nchini Ufaransa kujadili namna ya 
kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya hali ya hewa.

Kupitia kijana huyo vijana nchini 
watanufaika na mafunzo hayo 
ambayo yapo kwenye maandalizi 
yatakayowajengea uwezo wa 
kufanya shughuli za kiuchumi pasipo 
kuharibu hali ya hewa na mazingira 
kwa ujumla.

Wawakilishi wa Tume ya Taifa 
ya UNESCO pamoja na wanafunzi 
wasichana katika kuhamasisha Elimu 
mkoani Shinyanga mwaka 2023

UTAMADUNI NA
URITHI WA DUNIA

Tume imeratibu mchakato 
wa kutafuta fedha na kufanikiwa 
kupata wafadhili na kuweza kufanya 
ukarabati wa majengo na magofu ya 
kale kadhaa ya urithi wa dunia.

Mradi huu umetekelezwa ili 
kuhifadhi michoro ya miamba Kondoa 
mkoani Dodoma, kudhibiti maji ya 

UNESCO
Tume ya Taifa ya 
UNESCO ilishiriki kikao 
kilichoitishwa na 
Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo 
kilichofanyika tarehe 
10 Julai 2023 kuhusu 
urejeshwaji wa masalia 
na vifaa vya kiutamaduni 
vilivyochukuliwa wakati 
na baada ya ukoloni.
.

UTAMADUNI NA URITHI WA DUNIA

Bahari yasiendelee kumomonyoa 
magofu-kale ya Kilwa Kisiwani na 
Songomnara yaliyopo Kilwa mkoani 
Lindi, kuhimili jengo la maajabu la (Beit 
el ajaib) na kuimarisha elimu ya urithi 
katika mji Mkongwe wa Zanzibar.

Tume ya Taifa UNESCO imefanikiwa 
kusimamia shughuli za uendeshaji 
na usimamizi wa maeneo ya hifadhi 
ambayo ni ya kiutamaduni na kiasili 
kwa maendeleo endelevu jambo hilo 
limesaidia kuongeza vivutio vya utalii.

Mfano, Tume imesimamia 
uendelezaji na utunzaji wa Hifadhi 
ya Taifa ya Ngorongoro kupitia utoaji 
wa elimu shawishi ya uhamaji wa 
hiyari kwa wananchi waliokuwa 
wanachangia uharibifu wa ekolojia ya 
hifadhi kuhamia Kijiji cha Msomera, 
wilayani Handeni mkoani Tanga.

Tume imefanikiwa kuratibu 

mchakato wa kukiwezesha Kiswahili 
(lugha ya Kiswahili) kuwa miongoni 
mwa lugha za Kimataifa.

Jambo hilo limefanyika Julai 
Mosi mwaka 2022 mjini Paris 
nchini Ufaransa ambapo wajumbe 
wawili toka Tume ya Taifa UNESCO 
waliiwakilisha Tume.

Tume ilifanikiwa kuandaa kikao 
cha kujadili mpango wa ujenzi wa 
bwawa katika hifadhi ya Selou.

Aidha, Tume ilifanikiwa kuandaa 
muongozo wa kiutafiti kuonesha 
kuwa mradi huo hautakuwa na 
madhara ya kiikolojia kwa hifadhi 
hiyo ambayo ni miongioni mwa 
hifadhi zilizoko kwenye orodha za 
urithi wa dunia.

Tume ya Taifa ya UNESCO 
ilishiriki kikao kilichoitishwa na 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo kilichofanyika tarehe 10 
Julai 2023 kuhusu urejeshwaji wa 
masalia na vifaa vya kiutamaduni 
vilivyochukuliwa wakati na baada ya 
ukoloni.

Kikao kilibaini kuwa kumekuwepo 
na juhudi za Wizara na Taasisi za 
Serikali pamoja na Asasi za Kiraia 
na watu binafsi wanaofuatilia 
masalia au vifaa vya kiutamaduni 
vinavyohusiana na koo zao. Hali hiyo 
ya kukosekana uratibu unafifisha 
juhudi za kupatikana kwa masalia au 
vifaa hivyo.

Kwa kuwa kuna taarifa kwamba 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
inafanya juhudi kama hizo, kikao 
kilimuomba Katibu Mkuu wa Wizara 

ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
kuwasiliana na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maliasili kutafuta namna 
bora ya kuratibu jambo hilo kitu 
ambacho kitasaidia kwa upande 
mwingine.

Wawakilishi wa Tume ya Taifa 
ya UNESCO – Sekta ya utamaduni 
katika kuratibu zoezila uhifadhi wa 
michoro ya miamba Kondoa

JUHUDI ZA TUME YA TAIFA 
YA UNESCO KWA KUSHIRIKIANA 

NA SERIKALI KUHAKIKISHA 
MJI MKONGWE WA ZANZIBAR 
UNAENDELEA KUHIFADHIWA
Katika eneo la Mji Mkongwe wa 

Zanzibar, semina za kuhamasisha 
jamii zinazoishi katika eneo la 
urithi wa dunia zilifanyika katika 
mji mkongwe wa Unguja Zanzibar, 
ambazo zilihusiana na uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira ndani na nje 
ya eneo la urithi.

Tume ya Taifa ya UNESCO 
iliratibu warsha ya mradi wa 
Revitalising Stone town of Zanzibar 
Social Economic Development 25-27 
Julai 2023 ambapo aliyekuwa Waziri 
wa Utalii na Urithi wa Zanzibar, Mhe. 
Simai Mohammed Said, alifanya 
uzinduzi huo.

Mradi huu unafadhiliwa na 
Serikali ya Oman na unalengo la 
kuhifadhi utamaduni pamoja na 
kuimarisha uhifadhi na usimamizi 
wa miji ya kihistoria ikiwemo Mji 
Mkongwe ambao ni Urithi wa Dunia.

Wawakilishi wa Tume ya Taifa ya UNESCO pamoja na wanafunzi wasichana katika kuhamasisha Elimu juu ya ndoa za 
utotoni mkoani Shinyanga mwaka 2023.

TOLEO MAALUMU
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SEPTEMBA 2023
Kupitia miradi 
ya ushirikishwaji 
(Participation 
Programme – PP) ya 
UNESCO, Tume kwa 
kushirikianana Idara ya 
Habari Maelezo Zanzibar 
iliandaa mafunzo kwa 
Maofisa Habari na 
Mawasiliano wa Umma 
na Binafsi yaliyofanyika 
kuanzia Septemba 2023 
Unguja na Pemba.
.

MAENEO AMBAYO SEKTA YA 
UTAMADUNI IMEJIKITA KUHAKIKISHA JAMII 

INAPATA UELEWA KUHUSU ATHARI ZA 
MABADILIKO YA TABIA YA NCHI

Maeneo ambayo sekta ya utamaduni imejikita 
kwa lengo la kuhakikisha jamii inapata uelewa 
kuhusu athari za mabadiliko ya tabia nchi ni 
maeneo yote ya urithi wa Dunia yanayopatikana 
nchini Tanzania

Maeneo hayo ni Ngorongoro World Heritage 
Site, Mount Kilimanjaro World Heritage Site, 
Selous Game Reserve World Heritage Sites, 
Serengeti National Park, Ruins of Kilwa Kisiwani 
and Ruins of SongoMnara World Heritage Site, 
Kondoa Rock Art, Stone Town of Zanzibar World 
Heritage Site

HATUA ZA KUCHUKUA 
KUKABILIANA NA HALI HIYO

Tume imesimamia uendelezaji na utunzaji wa 
hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro kupitia utaoaji wa 
elimu shawishi ya uhamaji wa hiari kwa wanachi 
waliokuwa wanachangia uharibifu wa ikolojia 
ya hifadhi kuhamia Kijiji cha Msomera wilayani 
Handeni mkoani Tanga.

Wananchi wanaoishi maeneo ya KINAPA 
walipatiwa elimu ya mazingira na kutathimini 
urithi wa utamaduni kwa maendeleo endelevu, 
pia kulifanyika tathimini ya mahitaji kutambua 
fursa za ajira kwa vijana na kukuza ujuzi kwa 
vijana na wanawake katika eneo hilo la urithi wa 
Dunia wa hifadhi ya Taifa ya Kilimanjaro.

SEKTA YA HABARI NA MAWASILIANO
Katika sekta hii shughulizi zilizofanyika ni 

kutoa mafunzo kwa wadau mbalimbali wahabari 
Unguja na Pemba juu ya nafasi ya vyombo vya 
habari katika kuchangia utawala wa haki na 
sheria katika jamii.

Picha ya Pamoja ya Washiriki wa Mafunzo Zanzibar

SEKTA YA HABARI NA MAWASILIANO

TOLEO MAALUMU

Mafunzo hayo yalilenga katika kuhamasisha 
na kujenga tabia ya kuheshimu utawala wa 
haki na sheria katika jamii uliojikita kwenye 
misingi ya kupata habari za uhakika kutoka 
vyanzo sahihi kwa wakati kwa ajili ya kufanya 
maamuzi sahihi.

Jumla ya washiriki 23 wakiwemo 
wanahabari, wanafunzi wanaosomea taaluma 
ya habari, wanaharakati, wanasheria na 
wawakilishi wa serikali kutoka Unguja na 
Pemba walijengewa uwezo katika kuimarisha 
utawala wa haki na sheria katika jamii.

Tume kupitia Sekta ya Habari na 
Mawasiliano ilishiriki katika mikutano 
iliyoendeshwa kimtandao kama ifuatavyo:

Mjadala wa Kamati za Dunia za 
Kumbukumbu za Kikanda kati ya Asia na Afrika 
juu ya usimamizi, michakato ya kuanzisha na 
kuorodhesha rejista za kikanda zitakazosaidia 
uanzishwaji wa Rejista ya Kumbukumbu za 
Dunia (Memory of the World) ya Afrika katika 

siku zijazo.
Majadiliano juu ya Mpango wa Utekelezaji 

wa Umoja wa Mataifa kuhusu Usalama wa 
Wanahabari (UNPA) barani Afrika.

Mkutano wa Tume za Kitaifa za UNESCO 
juu ya utekelezaji wa sheria katika nyanja ya 
mawasiliano na habari.

Mkutano huu ulijikita katika mambo 
makubwa matatu ambayo ni matumizi ya 
lugha nyingi katika muktadha mmoja, njia za 
pamoja za upatikanaji wa taarifa kimtandao, 
urithiwa nyaraka katika mfumo wa kidijiti.

Tume imeratibu utekelezaji wa 
mapendekezo ya UNESCO yaliyopitishwa 
katika Mkutano Mkuu wa Mwaka 2015 
kuhusu usalama na utunzaji wa Hati za 
Urithi wa Nyaraka Kidigitali.

Ufuatiliaji huo ulifanyika katika Ofisi ya 
Kumbukumbu na Nyaraka ya Taifa na Taasisi 
ya Kumbukumbu na Nyaraka Zanzibar kwa 
lengo la kuwezesha nyaraka hizo kuhifadhi 
kwa muda mrefu na kupatikana kwa urahisi.

Kupitia miradi ya ushirikishwaji 
(Participation Programme – PP) ya UNESCO, 
Tume kwa kushirikianana Idara ya Habari 
Maelezo Zanzibar iliandaa mafunzo kwa 
Maofisa Habari na Mawasiliano wa Umma 
na Binafsi yaliyofanyika kuanzia Septemba 
2023 Unguja na Pemba.

Mafunzo hayo yalilenga kuimarisha 
uwezo wa Maofisa Habari wa Umma, Binafsi 
na wafanyakazi wa vyombo vya habari 
katika kutoa taarifa za serikali kwa wananchi 
kwa uwazi pamoja na kufundisha umma 
kutumia fursa za teknolojia za sasa katika 
upatikanaji wa habari.

Jumla ya Maofisa Habari wa Umma, 
Binafsi na wafanyakazi wa vyombo vya 
habari 20 kutoka Unguja na 20 kutoka 
Pemba walishiriki.


